Câu hỏi:
Chào công ty luật Đại Việt, tôi có câu hỏi này mong được luật sư tư vấn, giúp đỡ. Tôi mang thai được 12 tuần tuổi thì thai bị chết lưu và phải hút thai theo chỉ định của bác sỹ. Hiện tại thì tôi đang tham gia bảo hiểm xã hội tại công ty. Luật sư cho tôi hỏi về chế độ thai sản đối với thai bị chết lưu là như thế nào ạ? Trường hợp này được nghỉ theo chế độ bảo hiểm là mấy ngày, và mức hưởng quy định thế nào?
Xin chân thành cảm ơn!
Trả lời:
Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến công ty luật chúng tôi. Với nội dung câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được trả lời như sau:
Thứ nhất, về thời gian hưởng chế độ khi thai chết lưu:
Căn cứ Điều 33 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định như sau:
“Điều 33. Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý
1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:
a) 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;
b) 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;
c) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;
d) 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.
2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần”.
Như vậy, thời gian nghỉ khi thai chết lưu sẽ theo chỉ định của cơ sở khám bệnh; chữa bệnh có thẩm quyền. Trong trường hợp của bạn, thai của bạn được 12 tuần thì thời gian nghỉ việc sẽ là 20 ngày.
Thứ hai, về mức hưởng chế độ khi thai chết lưu:
Căn cứ Khoản 1, Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về mức hưởng chế độ thai sản như sau:
“Điều 39. Mức hưởng chế độ thai sản
1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:
a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;
c) Mức hưởng chế độ khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính theo mức trợ cấp tháng quy định tại điểm a khoản 1 Điều này, trường hợp có ngày lẻ hoặc trường hợp quy định tại Điều 33 và Điều 37 của Luật này thì mức hưởng một ngày được tính bằng mức trợ cấp theo tháng chia cho 30 ngày”.
Theo đó, mức hưởng chế độ thai chết lưu một ngày được tính bằng mức trợ cấp theo tháng chia cho 30 ngày.
Mức trợ cấp theo tháng, mỗi tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội.
------------------
CÔNG TY LUẬT TNHH ĐẠI VIỆT
VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG TRẦN HẰNG
Địa chỉ: số 28 Phố Liễu Giai - Ba Đình - Hà Nội
Tel: (04) 37478888 Fax: (04) 37473966
Hotline: 0933.668.166 hoặc 096.296.0688