sáo trúc đại lý sáo trúc sáo trúc Mão mèo

Gặp vấn đề lớn về tập thổi tiêu - Page 2
thiet ke ho ca koi ngoai troi thám tử tư ở hà nội thiet ke ho ca koi mini Đại lý máy bơm Bơm điện chìm Ví da nam Giay da ca sau Băng keo giấy dich vu in an camera quan sát xưởng bàn ghế cafe
Trang 2/2 đầuđầu 12
kết quả từ 11 tới 16 trên 16

Ðề tài: Gặp vấn đề lớn về tập thổi tiêu

Thanks 34
    Trích Nguyên văn bởi LinhK View Post
    Kinh nghiệm của maskofzorro đới
    Nó hay nên mới quảng cáo rầm rộ mà Vừa nở ngực mà thổi sáo lại tốt hơn. Vẹn cả đôi đường đúng không?
    Biết mình biết ta, trăm trận trăm thắng
    Khuông nhạc kẻ sẵn, tiện cho chép nhạc, dịch giọng

Nhấn nút Thanks bên dưới nếu bài viết hữu ích với bạn

2. The Following User Says Thank You to maskofzorro For This Useful Post:

VươngKhánhLinh (09-09-2013)

Thanks 9
    Bạn google sẽ ra nhiều hướng dẫn luyện tập để hơi được dài và đều hơn Như mình thì áp dụng trò hít đất 100 cái/ ngày (tập tăng dần mới lên đến 100 cái, mới đầu chưa bụp ngay được ) cũng thấy khá hiệu quả. Quan trọng là kiên trì thì chỉ cần một vài tháng chăm chỉ là sẽ thấy có tiến bộ
    Cái vụ tập thổi nến thì đc, chứ hít đất thì cho em xin em ko làm đc vì có bệnh tim ^^! với lại con gái mà có cơ dữ quá cũng ko tốt nhi . Em đã thổi đc cây tiêu kha khá rồi chỉ còn vài thứ ko bít nên đang mò típ nhưng ít có tài liệu về tiêu nhỉ.
    - Em ko bít nhạc lý, cũng chả hỉu gì về ký âm trên sheet nhạc. Đọc mấy cái cảm âm của các anh có mấy nốt như : đồ, sib,.... là nốt giáng phải ko ạh? Nếu cảm âm có nốt " đồ " ( theo em nghĩ là nó thấp hơn quãng 1 thì phải )thì làm sao thổi ra đc ạh,với lại lúc lên quãng 2 em thổi nghe nó kỳ kỳ, nốt " đố " thì ra rất êm, như từ "rê-si" thì nó rè rè như tivi bị nhiễu sóng vậy.

Thanks 34
    Trích Nguyên văn bởi VươngKhánhLinh View Post
    Cái vụ tập thổi nến thì đc, chứ hít đất thì cho em xin em ko làm đc vì có bệnh tim ^^! với lại con gái mà có cơ dữ quá cũng ko tốt nhi . Em đã thổi đc cây tiêu kha khá rồi chỉ còn vài thứ ko bít nên đang mò típ nhưng ít có tài liệu về tiêu nhỉ.
    - Em ko bít nhạc lý, cũng chả hỉu gì về ký âm trên sheet nhạc. Đọc mấy cái cảm âm của các anh có mấy nốt như : đồ, sib,.... là nốt giáng phải ko ạh? Nếu cảm âm có nốt " đồ " ( theo em nghĩ là nó thấp hơn quãng 1 thì phải )thì làm sao thổi ra đc ạh,với lại lúc lên quãng 2 em thổi nghe nó kỳ kỳ, nốt " đố " thì ra rất êm, như từ "rê-si" thì nó rè rè như tivi bị nhiễu sóng vậy.
    Bạn nên tìm hiểu về nhạc lý trong cuốn sách này (ở phần cuối sách). Nó không quá khó và nếu hiểu MỘT CHÚT về nhạc lý thì rất có lợi cho việc học sáo lâu dài.
    Tự học thổi sáo trong 30 ngày
    Nhạc cụ nào cũng có âm vực. Với sáo đô mọi người hay dùng (người ta có ghi là sáo C hoặc C5) thì âm thấp nhất của nó là C5 (đô ở quãng tám thứ 5 theo âm vực của đàn piano lớn). Vì vậy, những âm có cao độ dưới C5 (từ B4 trở xuống) sẽ không thổi được ở sáo 6 lỗ. Vì vậy, các cảm âm cho sáo, đa phần, nốt thấp nhất là C5 (bạn hiểu đó là đồ). Thổi rè có thể do hơi bạn không đủ hoặc che tay chưa kín. Bạn tìm "Phương pháp xông hơi" trên youtube.com để có clip hướng dẫn tập giúp nâng cao khả năng giữ hơi của mình.
    Tiêu đô thấp hơn sáo đô 1 quãng 8 (âm thấp nhất của tiêu đô là C4). Với tiêu đô 6 lỗ thì không thể thổi được các nốt thấp hơn C4 (từ B3 trở xuống).

5. The Following User Says Thank You to maskofzorro For This Useful Post:

VươngKhánhLinh (09-09-2013)

Thanks 9
    Vậy sẵn đây cho em hỏi lun ạh, với tiêu rê 6-1-1 thì có 2 lỗ chết ( thăng - giáng ), em xem video hướng dẫn thì ko nói gì đến 2 lỗ này. Nếu hợp âm có mấy nốt giáng như: sib, sonb, rề.....thì phải bấm thế nào ạh? Tại cây sáo em đặt chưa về tới nên đành tập típ cây tiêu.

Thanks 34
    Mình chưa có cây tiêu nào trong tay nên không biết bảo bạn như thế nào. Có lẽ bạn cứ gọi điện hỏi người bán là hay nhất. Mình đoán có 8 lỗ như thế thì sẽ có 2 lỗ giáng ở 2 ngón đeo nhẫn (nếu đúng thì đấy là 2 vị trí của nốt đô thăng và si giáng. Có cái topic này mình google phát là ra, bạn xem thử xem có giúp ích chút nào không. Nói chung, mọi người thổi sáo nhiều hơn thổi tiêu. Tài liệu về tiêu cũng ít.
    http://tieusao.com/topic/8309317/1/

8. The Following User Says Thank You to maskofzorro For This Useful Post:

VươngKhánhLinh (11-09-2013)

Thanks 9
    Mình chưa có cây tiêu nào trong tay nên không biết bảo bạn như thế nào. Có lẽ bạn cứ gọi điện hỏi người bán là hay nhất. Mình đoán có 8 lỗ như thế thì sẽ có 2 lỗ giáng ở 2 ngón đeo nhẫn (nếu đúng thì đấy là 2 vị trí của nốt đô thăng và si giáng. Có cái topic này mình google phát là ra, bạn xem thử xem có giúp ích chút nào không. Nói chung, mọi người thổi sáo nhiều hơn thổi tiêu. Tài liệu về tiêu cũng ít.
    http://tieusao.com/topic/8309317/1/
    Thì em đang tập tiêu theo mấy cái video của anh đó đấy ạh ^^! Nhưng ảnh chỉ nói 15 nốt từ quãng 1-2 chứ ko nói đến thăng giáng. Nên em tập mấy bài chậm mà có nốt sib thì em toàn bỏ thành sí ( quãng 2 ) lun=.=". Chờ khoãng 2 ngày nữa cây sáo mới có , ở xa đúng là khổ thật. Ko phải vì mê tiếng tiêu trầm ấm thì em đã tập sáo cho nó lành, search google về mấy cái nốt của tiêu ko cũng choáng cả lên. Cái em đang tập là tiêu tone rê nên nó hơi khác so với âm của tiêu đô, vì nó hợp với tay. Thổi hơn cả tuần cũng đc 1 đoạn mà đến lúc xuống nốt đô với đồ thì tắt hơi.
    Dù sao em cũng cảm ơn anh nhìu vì đã chỉ bảo tận tình . Để khi nào cây sáo về chuyển qua tập sáo thổi thử xem có khá hơn ko rồi tập lại tiêu.

Trang 2/2 đầuđầu 12

Tags for this Thread

Quuyền Hạn Của Bạn

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết