Đậu bắp là món ăn dân dã được nhiều người biết đến với những lợi ích tuyệt vời à nó đem đến với sức khỏa con người. Đây cũng là một trong những lý do đậu bắp được các gia đình thêm vào thực đơn ăn chay của gia đình. Nào hãy cùng tôi vào bếp trổ tài với cách làm đậu bắp hấp rưới nước sốt chay ngon khó quên nhé!

Cách làm đậu bắp hấp rưới nước sốt chay ngon đậm đà

Sự đặc biệt của món ăn này chính là sự kết hợp giữa đậu bắp cùng nước sốt chay mang đến cho người ăn cảm nhận vừa đậm đà vừa nhẹ nhành thanh tịnh.

Nguyên liệu đơn giản dễ kiếm bạn có thể tự tay vào bếp với cách làm món chay đơn giản như sau:

Cách làm đậu bắp hấp rưới nước sốt chay

Nguyên liệu chuẩn bị cho 4 người:
300g đậu bắp
50g hành lá
3 thìa cafe bột nêm
1 thìa cafe tiêu xay
1 cây boa rô
2 quả ớt sừng cay

Tiến hành:

Bước 1: Đậu bắp bạn bỏ đầu đuôi sau đó đem rửa sạch rồi chẻ đôi quả đậu để ráo nước.
Bước 2: Trong thời gian đợi đậu ráo nước đem boa rô cắt thành 2 phần trắng và xanh. Lấy phần trắng băm nhỏ sau đó cho vào chảo phi thơm hành màu vàng thì tắt bếp vớt ra.
Bước 3Hành lá đi nhặt bỏ gốc và lá hỏng rồi rửa sạch thái khúc cho vào chảo với 1 thìa cafe dầu nóng và bột nêm sau đó đảo đều. Tắt bếp cho boa rô phi, ớt, tiêu vào đảo đều.
Bước 4: Khi đậu bắp ráo nước, bạn trải đều đậu ra đĩa sau đó cho hỗn hợp vừa xào bên trên nên chốc.
Bước 5: Cho đĩa đậu bắp vào nồi hấp với lửa tỏ để tạo hơi nước nhiều cho đậu chín đều. Bạn hấp trong 7 phút khi đậu xanh non thì cho ra và thưởng thức. Bạn đừng để đậu quá nhừ nhé. Bên cạnh đó món ăn này bạn có thể ăn kèm những món chay từ đậu hũ, món canh chay, món xào,.. vào những ngày rằm hay mùng một hoặc những ngày mệt mỏi giúp tâm hồn nhẹ nhàng thanh tịnh.

Như vậy chỉ với 5 bước vô cùng đơn giản là bạ n đã có một món ăn chay vô cùng hấp dẫn để cùng gia đình bạn bè thưởng thức rồi. Mời các bạn theo dõi các món canh chay ngon dễ nấu của mình trong chuyên đề sau để tự mình nấu được mâm cỗ chay ngon ngay tại căn bếp nhỏ của mình nhé!